
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA HABARI, UTAMADUNI, SANAA NA 
MICHEZO KWA KUSHIRIKIANA NA WIZARA YA 

AFYA, MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, 
WAZEE NA WATOTO 

MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIWA 
NA VYOMBO VYA HABARI KUHUSU 

UGONJWA WA CORONA
(COVID-19) 

Aprili 2020



YALIYOMO
DIBAJI: ------------------------------------------------------------------------------------------------ II

SHUKRANI:-------------------------------------------------------------------------------------------III

UTANGULIZI:------------------------------------------------------------------------------------------ 1

UGONJWA WA CORONA (COVID – 19), DALILI ZAKE NA NAMNA YA KUJIKINGA.----2

UMUHIMU WA KUSHIRIKISHA VYOMBO VYA HABARI KUKABILIANA NA JANGA LA 

CORONA --------------------------------------------------------------------------------------------- 4

MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIWA WAKATI WA KURIPOTI TAARIFA ZA UGONJWA 

WA CORONA (COVID- 19)--------------------------------------------------------------------------5

MAMBO YANAYOKUBALIKA ----------------------------------------------------------------------5

MAMBO YASIYOKUBALIKA ---------------------------------------------------------------------- 6

WAMILIKI WA VYOMBO VYA HABARI NA USALAMA WA WATUMISHI ---------------- 7

WAJIBU WA WAANDISHI WA HABARI NA WAPIGA PICHA KUJILINDA NA UGONJWA 

WA CORONA ---------------------------------------------------------------------------------------- 9

MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA KWA WANAOKWENDA KURIPOTI HABARI ZA 

UGONJWA WA CORONA KWENYE MAENEO HATARISHI -------------------------------- 11

MAMBO YA KUZINGATIA KATIKA KUHAKIKISHA MAKUNDI MAALUM YA JAMII 

(WALEMAVU, WAZEE, WANAWAKE, WATOTO NA JAMII ZA PEMBEZONI) WANAPA-

TA ELIMU YA UGONJWA WA CORONA: -------------------------------------------------------13

Watoto: -----------------------------------------------------------------------------------------------13

Watu wenye ulemavu: --------------------------------------------------------------------------- 14

Wanawake na wasichana: ----------------------------------------------------------------------- 14

Wazee: ----------------------------------------------------------------------------------------------- 14

Watu wenye magonjwa sugu:-------------------------------------------------------------------15

Jamii za pembezoni:-------------------------------------------------------------------------------15

Unyanyapaa, ubaguzi na uzushi katika jamii:----------------------------------------------- 16

HITIMISHO:-------------------------------------------------------------------------------------------17

I



DIBAJI 

Dkt.Hassan Abbasi 

Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo
 

Katibu Mkuu
 

Maelezo haya muhimu ya kuzingatiwa kuhusu ugonjwa wa Corona yameandikwa 

maalumu kwa waandishi wa habari na vyombo vya habari. Serikali imeamua 

kuandaa maelezo haya kwa ajili ya vyombo vya habari kutokana na umuhimu na 

majukumu yake ya kuelimisha na kuhabarisha jamii namna ya kujingika kupata 

ugonjwa wa Corona na hatua za kuchukua mara wanapoona dalili za ugonjwa huo. 

Vyombo vya habari vinatumika kutoa taarifa mbalimbali zinazohusu mwenendo wa 

ugonjwa na maelekezo muhimu yanayotolewa na Serikali na wataalam wa afya kwa 

lengo la kukabiliana na ugonjwa huo tishio kwa taifa na dunia nzima. 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imefanya juhudi kubwa kudhibiti 

kusambaa kwa ugonjwa huu ndani ya mipaka ya Tanzania kwa kuhamasisha 

wananchi kuchukua hatua za kujilinda kwa kuzingatia usafi wa mikono, kupunguza 

mikusanyiko ya watu, kufunga shule zote kuanzia Elimu ya msingi hadi Chuo kikuu, 

kuimarisha uwezo wa kupima maambukizi ya virusi vya homa ya Corona kwa njia za 

kisasa na kuimarisha uwezo wa ufuatiliaji wa wahisiwa na wagonjwa wa Corona. Pia 

Serikali imetenga maeneo maalumu nchi nzima kwa ajili ya wahisiwa na wagonjwa 

wa ugonjwa wa Corona. 

Maelezo haya yanaainisha mambo muhimu ya kutekelezwa na vyombo vya habari  

katika kipindi cha kukabiliana na ugonjwa wa Corona na yanasaidia kumpa kila 

mwandishi wa habari elimu na ujuzi wa kujikinga na kuikinga jamii dhidi ya ugonjwa 

wa Corona. Maelezo haya muhimu pia yanafafanua kwa uwazi maeneo ambayo 

mwandishi wa habari anapaswa kutoa ushirikiano katika kuelimisha jamii na namna 

ambavyo vyombo vya habari na watumishi wake watajikinga na maambukizi ya 

ugonjwa huo wakiwa kazini. 
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Dkt.Hassan Abbasi 

Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo
 

Katibu Mkuu
 

SHUKRANI 
Maelezo haya kwa vyombo vya habari kuhusu ugonjwa wa Corona ni zao la juhudi za 

pamoja zilizojumisha wataalamu mbalimbali, kutoka maeneo mbalimbali waliofanya 

kazi kwa weledi ili kuhakikisha tasnia nzima ya habari inapata maelezo ya kina ya 

namna ya kutekeleza majukumu yao katika kipindi hiki cha mlipuko wa ugonjwa wa 

Corona.

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kwa kushirikiana na 

Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo inapenda kutoa shukrani za dhati na 

kutambua mchango wa kila mmoja aliyeshiriki katika kuandaa na kukamilisha 

maelezo haya. 

Serikali kupitia Wizara zinazosimamia Tasnia ya Habari na sekta ya Afya inapenda 

kutambua mchango wa kipekee kwa timu maalum iliyoshiriki kuandaa maelezo 

haya na mchango wa UNESCO katika kuchapisha maelezo haya muhimu kwa sekta 

ya afya na tasnia ya habari. 

Shukrani za pekee zinatolewa kwa kamati ndogo ya mawasiliano wakati wa majanga 

na ushirikishwaji jamii pamoja na kamati ya Wizara ya Afya ya kudhibiti magonjwa ya 

dharura kwa kufanikisha upatikanaji wa maelezo haya. Ni matumaini yangu maelezo 

haya yatatoa elimu na ujuzi sahihi kuhusu ugonjwa wa Corona kwa kila mwandishi 

wa habari, wamiliki na viongozi wa vyombo vya habari nchini ambavyo vimekuwa 

mstari wa mbele kutoa elimu kwa umma kuhusu janga la ugonjwa wa Corona.
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Dunia, Tanzania ikiwemo ipo katika kipindi kigumu cha mlipuko wa ugonjwa 
unaosababishwa na aina mpya ya virusi vya Corona ulioanza mwaka 2019 na 
kupewa jina la ugonjwa wa Corona (Corona Virus Disease 2019 au COVID-19). 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kama zilivyo nchi nyingine duniani zikiwemo 
za Afrika Mashariki, ipo katika mapambano dhidi ya ugonjwa huu ambao 
umeingia nchini tangu tarehe 16 Machi, 2020.  Serikali kupitia Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto na Wizara ya Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, imeona umuhimu wa waandishi wa habari na wadau wengine 
kushirikiana katika kupambana na ugonjwa wa Corona. Waandishi wa habari wana 
jukumu la kutoa taarifa sahihi kwa jamii wakati wote na umakini zaidi unahitajika 
katika uandishi wa habari za majanga. 

Serikali imeamua kuandaa maelezo haya muhimu kwa ajili ya vyombo vya habari 
kutokana na umuhimu wake na majukumu ya kuelimisha na kuhabarisha jamii 
namna ya kujikinga dhidi ya ugonjwa wa Corona na hatua za kuchukua mara 
wanapoona dalili za ugonjwa huo. Vyombo vya habari vinatumika kutoa taarifa 
mbalimbali zinazohusu mwenendo wa ugonjwa na maelekezo muhimu 
yanayotolewa na Serikali na wataalam wa afya kwa lengo la kukabiliana na 
ugonjwa huu ambao ni tishio kwa Taifa na dunia nzima. 

Maelezo haya yaliyopo katika andiko hili yanaainisha mambo muhimu ya kutekele-
zwa na waandishi wa habari katika kipindi cha kukabiliana na ugonjwa wa Corona 
ambapo kuna changamoto nyingi miongoni mwa jamii ambayo ina uelewa 
mdogo kuhusu ugonjwa huu. Baadhi ya changamoto hizo ni; wananchi kufikiria 
kila kikohozi na mafua ni ugonjwa wa Corona, kutozingatia maelekezo ya kujiepu-
sha na misongamano, unyanyapaa kwa watu waliopona na baadhi ya watu 
kutoafiki taratibu na miongozo ya karantini. Aidha, kuna dhana potofu miongoni 
mwa jamii dhidi ya ugonjwa huu kama vile; waafrika hawawezi kuathirika na 
ugonjwa wa Corona, kujamiiana kunazuia ugonjwa wa Corona na unywaji wa 
pombe unazuia kupata ugonjwa wa Corona. 

Kutokana na changamoto hizi, Serikali imeandaa maelezo haya mafupi kueleza 
maeneo ambayo mwandishi wa habari anapaswa kutoa ushirikiano katika kuelimi-
sha jamii na namna ambavyo vyombo vya habari na watumishi wake watatekeleza 
ili kujikinga na maambukizi ya ugonjwa huu.

Maelezo haya muhimu yatahusu wamiliki, viongozi na waandishi wa habari wa 
magazeti, redio, runinga na mitandao ya kijamii inayosambaza taarifa za ugonjwa 
wa Corona kwenda kwa jamii. 

 Utangulizi 
SURA YA 1 

1



SURA YA 2 
UGONJWA WA CORONA (COVID – 19), DALILI

 ZAKE NA NAMNA YA KUJIKINGA.  
Ugonjwa wa Corona (COVID-19) ni ugonjwa unaosababishwa na aina mpya ya 
virusi vya Corona. Mlipuko wa ugonjwa huu ulianza mwishoni mwa mwezi Desem-
ba 2019 katika mji wa Wuhan uliopo China na kusambaa duniani kote. 

Dalili za ugonjwa wa Corona ni; homa, kikohozi kikavu, mafua, mwili kuchoka, 
kupumua kwa shida, kubanwa mbavu na maumivu ya viungo. Ugonjwa huu 
hauna tiba maalum, bali mgonjwa hupatiwa matibabu kulingana na dalili zake. 

Ili kujikinga na kuzuia kusambaa kwa maambukizi ni muhimu kila mmoja wetu 
kuzingatia kanuni za Afya ambazo ni;

Funika mdomo na pua wakati wa kukohoa kwa kutumia sehemu ya ndani ya 
kiwiko cha mkono na kuepuka kugusa macho, pua na mdomo; 

Nawa mikono mara kwa mara kwa maji yanayotiririka na sabuni au kwa 
kutumia vitakasa mikono (Sanitizer).

Epuka kusalimiana kwa mikono; kubusiana na kukumbatiana; 

2



DIBAJI: ------------------------------------------------------------------------------------------------ II

SHUKRANI:-------------------------------------------------------------------------------------------III

UTANGULIZI:------------------------------------------------------------------------------------------ 1

UGONJWA WA CORONA (COVID – 19), DALILI ZAKE NA NAMNA YA KUJIKINGA.----2

UMUHIMU WA KUSHIRIKISHA VYOMBO VYA HABARI KUKABILIANA NA JANGA LA 

CORONA --------------------------------------------------------------------------------------------- 4

MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIWA WAKATI WA KURIPOTI TAARIFA ZA UGONJWA 

WA CORONA (COVID- 19)--------------------------------------------------------------------------5

MAMBO YANAYOKUBALIKA ----------------------------------------------------------------------5

MAMBO YASIYOKUBALIKA ---------------------------------------------------------------------- 6

WAMILIKI WA VYOMBO VYA HABARI NA USALAMA WA WATUMISHI ---------------- 7

WAJIBU WA WAANDISHI WA HABARI NA WAPIGA PICHA KUJILINDA NA UGONJWA 

WA CORONA ---------------------------------------------------------------------------------------- 9

MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA KWA WANAOKWENDA KURIPOTI HABARI ZA 

UGONJWA WA CORONA KWENYE MAENEO HATARISHI -------------------------------- 11

MAMBO YA KUZINGATIA KATIKA KUHAKIKISHA MAKUNDI MAALUM YA JAMII 

(WALEMAVU, WAZEE, WANAWAKE, WATOTO NA JAMII ZA PEMBEZONI) WANAPA-

TA ELIMU YA UGONJWA WA CORONA: -------------------------------------------------------13

Watoto: -----------------------------------------------------------------------------------------------13

Watu wenye ulemavu: --------------------------------------------------------------------------- 14

Wanawake na wasichana: ----------------------------------------------------------------------- 14

Wazee: ----------------------------------------------------------------------------------------------- 14

Watu wenye magonjwa sugu:-------------------------------------------------------------------15

Jamii za pembezoni:-------------------------------------------------------------------------------15

Unyanyapaa, ubaguzi na uzushi katika jamii:----------------------------------------------- 16

HITIMISHO:-------------------------------------------------------------------------------------------17

Kaa umbali zaidi ya mita moja (1) kati ya mtu na mtu; 

Epuka mikusanyiko; na 

Epuka safari zisizo za lazima kwenda maeneo yaliyoathirika ndani na nje ya nchi 
na inapolazimu kusafiri jitahidi upate maelezo ya kitaalamu kabla ya kuanza 
safari. 

JIKINGE WAKINGE WENGINE
CORONA INAZUILIKA
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SURA YA 3 

UMUHIMU WA KUSHIRIKISHA 
VYOMBO VYA HABARI 

KUKABILIANA NA JANGA 
LA CORONA

Vyombo vya habari vikiwemo; redio, runinga, magazeti na mitandao ya kijamii ni 
muhimu katika kutoa habari za kuelimisha jamii kuhusu ugonjwa wa Corona. 
Vyombo hivi vinapaswa kutekeleza majukumu yake kwa weledi, usahihi na bila 
kupotosha umma kwa kuripoti taarifa zilizotolewa na wenye mamlaka ya kutoa 
taarifa hizo. 

Vyombo vya habari nchini vikitekeleza wajibu wake vinaweza kuleta mabadiliko na 
mafanikio ikiwa ni pamoja na; kuokoa maisha ya watu, kuimarisha juhudi za 
kuwasaidia wanajamii katika kujikinga na maambukizi ya ugonjwa huo, kuwapa 
wagonjwa na waliopona matumaini, kuimarisha uhusiano kati ya jamii na watoa 
huduma, kukabiliana na dhana potofu, kuhakikisha matarajio ya jamii yanafikiwa na 
kuwapa wanajamii wa kawaida fursa ya kutoa maoni wakati wa mlipuko wa ugonjwa 
huu. 

Maelezo haya muhimu ya kuzingatiwa kuhusu ugonjwa wa Corona yameandikwa 

maalumu kwa waandishi wa habari na vyombo vya habari. Serikali imeamua 

kuandaa maelezo haya kwa ajili ya vyombo vya habari kutokana na umuhimu na 

majukumu yake ya kuelimisha na kuhabarisha jamii namna ya kujingika kupata 

ugonjwa wa Corona na hatua za kuchukua mara wanapoona dalili za ugonjwa huo. 

Vyombo vya habari vinatumika kutoa taarifa mbalimbali zinazohusu mwenendo wa 

ugonjwa na maelekezo muhimu yanayotolewa na Serikali na wataalam wa afya kwa 

lengo la kukabiliana na ugonjwa huo tishio kwa taifa na dunia nzima. 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imefanya juhudi kubwa kudhibiti 

kusambaa kwa ugonjwa huu ndani ya mipaka ya Tanzania kwa kuhamasisha 

wananchi kuchukua hatua za kujilinda kwa kuzingatia usafi wa mikono, kupunguza 

mikusanyiko ya watu, kufunga shule zote kuanzia Elimu ya msingi hadi Chuo kikuu, 

kuimarisha uwezo wa kupima maambukizi ya virusi vya homa ya Corona kwa njia za 

kisasa na kuimarisha uwezo wa ufuatiliaji wa wahisiwa na wagonjwa wa Corona. Pia 

Serikali imetenga maeneo maalumu nchi nzima kwa ajili ya wahisiwa na wagonjwa 

wa ugonjwa wa Corona. 

Maelezo haya yanaainisha mambo muhimu ya kutekelezwa na vyombo vya habari  

katika kipindi cha kukabiliana na ugonjwa wa Corona na yanasaidia kumpa kila 

mwandishi wa habari elimu na ujuzi wa kujikinga na kuikinga jamii dhidi ya ugonjwa 

wa Corona. Maelezo haya muhimu pia yanafafanua kwa uwazi maeneo ambayo 

mwandishi wa habari anapaswa kutoa ushirikiano katika kuelimisha jamii na namna 

ambavyo vyombo vya habari na watumishi wake watajikinga na maambukizi ya 

ugonjwa huo wakiwa kazini. 
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Maelezo haya kwa vyombo vya habari kuhusu ugonjwa wa Corona ni zao la juhudi za 

pamoja zilizojumisha wataalamu mbalimbali, kutoka maeneo mbalimbali waliofanya 

kazi kwa weledi ili kuhakikisha tasnia nzima ya habari inapata maelezo ya kina ya 

namna ya kutekeleza majukumu yao katika kipindi hiki cha mlipuko wa ugonjwa wa 

Corona.

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kwa kushirikiana na 

Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo inapenda kutoa shukrani za dhati na 

kutambua mchango wa kila mmoja aliyeshiriki katika kuandaa na kukamilisha 

maelezo haya. 

Serikali kupitia Wizara zinazosimamia Tasnia ya Habari na sekta ya Afya inapenda 

kutambua mchango wa kipekee kwa timu maalum iliyoshiriki kuandaa maelezo 

haya na mchango wa UNESCO katika kuchapisha maelezo haya muhimu kwa sekta 

ya afya na tasnia ya habari. 

Shukrani za pekee zinatolewa kwa kamati ndogo ya mawasiliano wakati wa majanga 

na ushirikishwaji jamii pamoja na kamati ya Wizara ya Afya ya kudhibiti magonjwa ya 

dharura kwa kufanikisha upatikanaji wa maelezo haya. Ni matumaini yangu maelezo 

haya yatatoa elimu na ujuzi sahihi kuhusu ugonjwa wa Corona kwa kila mwandishi 

wa habari, wamiliki na viongozi wa vyombo vya habari nchini ambavyo vimekuwa 

mstari wa mbele kutoa elimu kwa umma kuhusu janga la ugonjwa wa Corona.

 MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIWA WAKATI WAKURIPOTI 
TAARIFA ZA UGONJWA WA CORONA (COVID- 19)  

4.1 MAMBO YANAYOKUBALIKA   

Serikali imetoa maelezo haya muhimu kwa vyombo vya habari 
katika kuripoti masuala yanayohusu ugonjwa wa Corona nchini 
ambayo yanapaswa kuzingatiwa pamoja na Sheria ya Huduma za 
Vyombo vya Habari(2016), Sheria ya Makosa ya Mtandao(2015),  
Sheria ya Haki ya Kupata Taarifa(2016) na miongozo mingine 
inayotolewa na taasisi zenye mamlaka ikiwa ni pamoja na Shirika la 
Afya Duniani (WHO), Sheria, Kanuni, Taratibu na Miongozo mingine 
ya nchi. Vyombo vya habari pia vina wajibu wa kusimamia maadili na 
weledi katika kuripoti taarifa za janga la Corona. Vyombo hivyo 
vyenye nguvu na ushawishi mkubwa visipotekeleza majukumu yake 
kwa weledi na maadili, vinaweza kusababisha taharuki na janga 
kubwa 

i) Kupata taarifa sahihi zenye ukweli kwa kutumia vyanzo sahihi vya habari vya 
kuaminika ambavyo ni; Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Makamu wa 
Rais, Waziri Mkuu, Waziri wa Afya na Msemaji Mkuu wa Serikali. Wataalam wa Afya 
wanaweza kutumiwa kutoa ufafanuzi wa kitaalam kuhusu ugonjwa wa Corona.

ii) Kuzingatia maadili, taratibu na miiko ya kitaaluma.

iii) Kuelewa mipango na mikakati ambayo inatekelezwa katika juhudi za kupambana 
na janga la ugonjwa wa Corona na athari zake kijamii na kiuchumi.

iv) Kuheshimu waathirika wa ugonjwa wa Corona na kujali haki yao ya faragha kwa 
kupunguza mahojiano nao, kutowapiga picha na kutaja majina yao katika habari 
zinazowahusu bila ridhaa yao wanapotaka kueleza uzoefu wao ili jamii ijue bayana 
juu ya kadhia iliyowasibu.

v) Kuhakikisha picha au vielelezo vinavyotumika katika taarifa za habari kuhusu 
ugonjwa wa Corona ni sahihi na vinaakisi hali halisi iliyopo.

vi) Kuripoti na si kufanya uchambuzi utakaopotosha kwa sababu ya kukosa uelewa 
wa kutosha kuhusu ugonjwa huo labda tu pale uchambuzi unapokuwa umetokana 
na maoni ya wataalamu wa sekta ya afya wenye uelewa wa kutosha kuhusu ugonjwa 
huo.

vii) Kuwa makini katika uandishi wa vichwa vya habari ili visipotoshe taarifa; 

viii) Kutumia takwimu na vielelezo kwa umakini na usahihi kulingana na muktadha 
husika ili kuepusha hofu miongoni mwa jamii.

ix) Kuthibitisha ukweli wa taarifa ili kuepuka kusambaza taarifa potofu.

miongoni mwa jamii. Ili kufanikisha azma ya kutoa elimu ya kukabiliana na ugonjwa 
wa Corona, yafuatayo yanapaswa kutekelezwa na vyombo vya habari nchini; 

SURA YA 4
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Dunia, Tanzania ikiwemo ipo katika kipindi kigumu cha mlipuko wa ugonjwa 
unaosababishwa na aina mpya ya virusi vya Corona ulioanza mwaka 2019 na 
kupewa jina la ugonjwa wa Corona (Corona Virus Disease 2019 au COVID-19). 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kama zilivyo nchi nyingine duniani zikiwemo 
za Afrika Mashariki, ipo katika mapambano dhidi ya ugonjwa huu ambao 
umeingia nchini tangu tarehe 16 Machi, 2020.  Serikali kupitia Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto na Wizara ya Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, imeona umuhimu wa waandishi wa habari na wadau wengine 
kushirikiana katika kupambana na ugonjwa wa Corona. Waandishi wa habari wana 
jukumu la kutoa taarifa sahihi kwa jamii wakati wote na umakini zaidi unahitajika 
katika uandishi wa habari za majanga. 

Serikali imeamua kuandaa maelezo haya muhimu kwa ajili ya vyombo vya habari 
kutokana na umuhimu wake na majukumu ya kuelimisha na kuhabarisha jamii 
namna ya kujikinga dhidi ya ugonjwa wa Corona na hatua za kuchukua mara 
wanapoona dalili za ugonjwa huo. Vyombo vya habari vinatumika kutoa taarifa 
mbalimbali zinazohusu mwenendo wa ugonjwa na maelekezo muhimu 
yanayotolewa na Serikali na wataalam wa afya kwa lengo la kukabiliana na 
ugonjwa huu ambao ni tishio kwa Taifa na dunia nzima. 

Maelezo haya yaliyopo katika andiko hili yanaainisha mambo muhimu ya kutekele-
zwa na waandishi wa habari katika kipindi cha kukabiliana na ugonjwa wa Corona 
ambapo kuna changamoto nyingi miongoni mwa jamii ambayo ina uelewa 
mdogo kuhusu ugonjwa huu. Baadhi ya changamoto hizo ni; wananchi kufikiria 
kila kikohozi na mafua ni ugonjwa wa Corona, kutozingatia maelekezo ya kujiepu-
sha na misongamano, unyanyapaa kwa watu waliopona na baadhi ya watu 
kutoafiki taratibu na miongozo ya karantini. Aidha, kuna dhana potofu miongoni 
mwa jamii dhidi ya ugonjwa huu kama vile; waafrika hawawezi kuathirika na 
ugonjwa wa Corona, kujamiiana kunazuia ugonjwa wa Corona na unywaji wa 
pombe unazuia kupata ugonjwa wa Corona. 

Kutokana na changamoto hizi, Serikali imeandaa maelezo haya mafupi kueleza 
maeneo ambayo mwandishi wa habari anapaswa kutoa ushirikiano katika kuelimi-
sha jamii na namna ambavyo vyombo vya habari na watumishi wake watatekeleza 
ili kujikinga na maambukizi ya ugonjwa huu.

Maelezo haya muhimu yatahusu wamiliki, viongozi na waandishi wa habari wa 
magazeti, redio, runinga na mitandao ya kijamii inayosambaza taarifa za ugonjwa 
wa Corona kwenda kwa jamii. 

4.2 MAMBO YASIYOKUBALIKA   

i) Kuandika taarifa zisizo sahihi zilizopatikana kwenye vyanzo visivyo na uhakika.  

ii) Kuandika na kusambaza taarifa na takwimu za uongo zenye kuleta taharuki. 

iii) Kutumia lugha au viashiria vya ubaguzi wa rangi, dini, kabila au taifa katika taarifa 
au kutoa habari kwa namna ambayo inaweza kusababisha athari kwa mtu, kabila, 
dini au taifa lililobaguliwa. 

iv) Kushiriki bila kufuata taratibu na miongozo muhimu kwenye kazi zinazofanyika 
kwenye maeneo hatarishi yanayoweza kusababisha kupata maambukizi ya 
ugonjwa wa Corona.

v) Kutovaa mavazi ya kujikinga na maambukizi wakati wa kuripoti ndani ya eneo 
lenye wagonjwa wa Corona (Isolation Area) au maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya 
wahisiwa wa ugonjwa wa Corona (Karantini). 

vi) Kukaa karibu na mtu yeyote mwenye kuonyesha dalili za kuwa na maambukizi ya 
njia ya hewa, kama vile kikohozi na kupiga chafya na kushiriki kazi kwenye 
mikusanyiko bila kuvaa vifaa kinga. 

vii) Kukaribiana chini ya mita moja (1) na mtu anayehojiwa katika kipindi hiki cha 
mlipuko wa ugonjwa wa Corona. 

x) Kuwa makini na kuchukua tahadhari kwenye matukio kwa kuzingatia amri ya 
Serikali inayokataza mikusanyiko na mambo mengine yasiyoruhusiwa.

xi) Kuwa mwangalifu na aina ya usafiri unaotumia wakati wa kwenda kukusanya 
habari na kurejea ofisini ili kuepuka msongamano unaowaweka watu kwenye hatari 
ya kupata maambukizi. 
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Jikinge, Wakinge Wengine
CORONA INAZUILIKA

Zaidi kuhusu Corona piga

au piga

199
*199#



 WAMILIKI WA VYOMBO VYA 
HABARI NA USALAMA WA

 WATUMISHI  

i) Kuhakikisha watumishi wanafuata maelekezo ya kujikinga na maambukizi ya 
ugonjwa huo yanayotolewa na wataalam wa afya. 

ii) Kuhakikisha watumishi wanapewa na kuvaa vifaa vya kujilinda dhidi ya 
maambukizi kama barakoa (mask) na glavu wanapokwenda kwenye maeneo 
hatarishi.

iii) Kusimamia watumishi kuvaa vifaa vya kujikinga na maambukizi wanapokwen-
da kwenye maeneo ya mikusanyiko ikiwemo mikutano ya vyumba vya habari. 

iv) Kuhakikisha waandishi wanavaa vifaa vya kujikinga dhidi ya maambukizi 
wanapokwenda maeneo yenye wagonjwa au wahisiwa wa ugonjwa wa Corona. 

v) Kuhakikisha kuna maji yanayotiririka na sabuni kwa ajili ya watumishi kunawa 
na kuweka mikono yao safi wakati wote.

vi) Kuhakikisha kuna vitakasa mikono (sanitizer) muda wote kwenye eneo la kazi 
kwa ajili ya kutumiwa na watumishi na wageni. 

 

Kwa mujibu wa Sheria ya Huduma za Habari ya mwaka (2016) vyombo vya habari 
vina wajibu wa kutoa huduma za habari kwa jamii. Waandishi wa habari wameku-
wa mstari wa mbele katika kuhabarisha umma kuhusu ugonjwa wa Corona.

Kutokana na kujitokeza kwa mazingira hatarishi kwa watumishi, baadhi ya 
makampuni yameamua kuruhusu wafanyakazi wao kufanyakazi kwa njia ya 
mtandao. Hata hivyo, kutokana na hali halisi ya utendaji kazi wa vyombo vya 
habari unaomlazimu mwandishi wa habari kufuata taarifa kwa mhusika na wakati 
mwingine eneo hatarishi ili kupata picha na sauti ya watoa habari, vyombo vya 
habari nchini bado vinawahitaji watumishi wake kwenda kazini kufanya kazi. 
Pamoja na kuheshimu juhudi na majukumu ya vyombo vya habari nchini katika 
kutekeleza majukumu yake, Serikali inathamini afya ya wananchi wake wakiwemo 
waandishi wa habari hivyo inawashauri wamiliki wa vyombo hivyo nchini kuona 
umuhimu wa kuwalinda watumishi wake kutokana na hatari ya maambukizi ya 
ugonjwa wa Corona. 

Ili kulinda usalama wa waandishi wa habari katika mapambano dhidi ya 
ugonjwa wa Corona, wamiliki wa vyombo vya habari nchini wanapaswa kufanya 
yafuatayo; 

SURA YA 5

HABARI
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vii) Kutoa ruhusa na kuwashauri watumishi wenye kuonyesha dalili za kuwa na 
maambukizi kwenda vituo vya afya kupata huduma ikiwa ni pamoja na kufuatilia na 
kusimamia matibabu yao.

viii) Kutoa elimu ya mara kwa mara ya kuwakumbusha watumishi kujilinda na 
maambukizi ya ugonjwa wa Corona wanapokuwa ndani na nje ya maeneo ya kazi. 

ix) Kuwatenga waandishi wa habari wanaokwenda kuripoti habari za magonjwa ya 
kuambukiza kwenye maeneo hatarishi na kuwakataza kuchanganyika na wenzao 
katika vyumba vya habari au watu wengine, kwa kipindi cha siku 14. 

x) Kuepuka vipindi vinavyohusisha wageni katika vyumba vya habari. Kama ni lazima 
kuwa na washiriki kutoka nje kwenda chumba cha habari au studio, basi pawe na 
umbali wa zaidi ya mita moja (1) kati ya mshiriki mmoja na mwingine au kati ya mshiriki 
na mtangazaji. Waandishi wa habari au waendesha vipindi na waalikwa sharti wanawe 
mikono kabla na baada ya mahojiano na waepuke kugusa nyuso zao wakati wowote. 

xi) Kuweka vitakasa mikono sehemu zote za kuingilia, msisitizo ukiwekwa zaidi kwenye 
milango ya kuingia chumba cha habari(Newsroom) na studio. Waandishi wa habari na 
waendesha vipindi pamoja na wageni waalikwa sharti watakase mikono kabla ya 
kuingia na kutoka. Wasaidizi wa vipindi sharti watakase mikono kabla na baada ya 
shughuli nzima ya kurusha kipindi na pale itakapoonekana ni lazima, wavae barakoa 
na glavu. 
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Waandishi wa habari wanapaswa kujilinda na maambukizi ya ugonjwa wa Corona 
kwa kufuata maelekezo yote ya wataalam wa afya pamoja na kufanya yafuatayo; 

i) Sikiliza na kufuata maelekezo ya wataalam wa afya unapokuwa kwenye maeneo 
hatarishi ya kazi. 

ii) Tumia vifaa vya kujikinga na maambukizi kama barakoa (mask) na glavu ukiwa 
kazini hasa kwenye maeneo hatarishi kama vile hospitali, kwenye maeneo ya 
misongamano, karantini n.k. 

iii) Tumia kinasa sauti kinachoshikiliwa na fimbo ndefu (boom mic) ukiwa umesima-
ma kwa umbali wa zaidi ya mita moja.

iv) Safisha vifaa vya kazi kama vile kamera, vinasa sauti, taa, stendi za kamera na taa, 
vifaa vya kuchaji betri, headphone n.k ambavyo vinatumiwa kwa kushirikiana. Vifaa 
hivyo ni lazima vitakaswe kwa kutumia dawa maalum za kuua vimelea hatarishi kwa 
afya kabla na baada ya kutumika. Watumiaji wa vyombo hivi wavae glavu.

 
(v) Meza za waandishi, wapiga picha na wahariri, 
kompyuta, vichanganyio (mixers) na vifaa vingine 
vya kazi vitakaswe kwa kutumia dawa maalum za 
kuua vimelea hatarishi kabla na baada ya kutumika. 

vi) Vifuniko au sponji za vinasa sauti vinafaa pia 
kuoshwa vyema na kutakaswa baada ya kurejea 
kutoka kazi yoyote ya kuripoti. Tafuta ushauri/ 
mafunzo kuhusu jinsi ya kuvitoa vifuniko au sponji 
kwa njia salama kutoka kwa vinasa sauti kuzuia 
kusambazwa zaidi kwa virusi. 

vii) Tumia dawa maalum au kemikali za kuua 
vimelea hatarishi zenye Spirit.

viii) Takasa simu za mkononi, kompyuta mpakato, 
vihifadhia taarifa(hard drives), kamera, kompyuta, 
vitambulisho na kamba za kufungia vitambulisho. 

SURA YA 6

WAJIBU WA WAANDISHI WA HABARI NA WAPIGA PICHA 
KUJILINDA NA UGONJWA WA CORONA WAKIWA KAZINI   

9



i) Kupata taarifa sahihi zenye ukweli kwa kutumia vyanzo sahihi vya habari vya 
kuaminika ambavyo ni; Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Makamu wa 
Rais, Waziri Mkuu, Waziri wa Afya na Msemaji Mkuu wa Serikali. Wataalam wa Afya 
wanaweza kutumiwa kutoa ufafanuzi wa kitaalam kuhusu ugonjwa wa Corona.

ii) Kuzingatia maadili, taratibu na miiko ya kitaaluma.

iii) Kuelewa mipango na mikakati ambayo inatekelezwa katika juhudi za kupambana 
na janga la ugonjwa wa Corona na athari zake kijamii na kiuchumi.

iv) Kuheshimu waathirika wa ugonjwa wa Corona na kujali haki yao ya faragha kwa 
kupunguza mahojiano nao, kutowapiga picha na kutaja majina yao katika habari 
zinazowahusu bila ridhaa yao wanapotaka kueleza uzoefu wao ili jamii ijue bayana 
juu ya kadhia iliyowasibu.

v) Kuhakikisha picha au vielelezo vinavyotumika katika taarifa za habari kuhusu 
ugonjwa wa Corona ni sahihi na vinaakisi hali halisi iliyopo.

vi) Kuripoti na si kufanya uchambuzi utakaopotosha kwa sababu ya kukosa uelewa 
wa kutosha kuhusu ugonjwa huo labda tu pale uchambuzi unapokuwa umetokana 
na maoni ya wataalamu wa sekta ya afya wenye uelewa wa kutosha kuhusu ugonjwa 
huo.

vii) Kuwa makini katika uandishi wa vichwa vya habari ili visipotoshe taarifa; 

viii) Kutumia takwimu na vielelezo kwa umakini na usahihi kulingana na muktadha 
husika ili kuepusha hofu miongoni mwa jamii.

ix) Kuthibitisha ukweli wa taarifa ili kuepuka kusambaza taarifa potofu.

ix) Hakikisha vifaa vyote vimetakaswa tena unapovirejesha ofisini na wanaovihifadhi 
wanajulishwa mapema na wanafundishwa namna ya kuvitakasa vifaa hivyo. 

x) Unapotoka kufanya kazi kwenye maeneo hatarishi hakikisha unafanya usafi wa 
mwili kwa kuoga, kubadilisha nguo zilizovaliwa kazini na uzifue. 

xi) Vua vito vyote na mapambo pamoja na saa kabla ya kwenda kazini kuripoti 
habari zinazohusu ugonjwa wa Corona kwenye maeneo hatarishi, ukikumbuka 
kwamba virusi vya Corona vinaweza kusalia vikiwa hai kwenye vitu vya aina nyingi.

xii) Upatapo dalili za maambukizi ya ugonjwa wa Corona hasa kikohozi, homa na 
shida ya kupumua usiende kazini, mtaarifu mwajiri wako na fika katika kituo cha 
kutolea huduma za afya au piga namba 199 au *199# kwa msaada. 

xiii) Iwapo una historia ya kukutana au kugusana na mtu mwenye dalili za ugonjwa 
wa Corona au aliyethibitishwa kuwa na maambukizi ya ugonjwa wa Corona usiende 
kazini, toa taarifa haraka kwa mwajiri na ripoti kituo cha afya ili kupata ushauri na 
muongozo wa kitabibu. Hatua hii itasaidia kuzuia maambukizi kwa familia, 
wafanyakazi wenzako na jamii kwa ujumla kama utathibitika kuwa na maambukizi 
ya ugonjwa wa Corona. 
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MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA KWA WANAOKWENDA
 KURIPOTI HABARI ZA UGONJWA WA CORONA 

KWENYE MAENEO HATARISHI  
Wakuu wa vyombo vya habari na wahariri wa habari wanapaswa kuzingatia 
yafuatayo wakati wa kugawa majukumu kwa watumishi wao kwenda kuripoti 
habari za mlipuko wa ugonjwa wa Corona kwenye maeneo hatarishi;

i) Wazee, wajawazito na watu wenye matatizo mengine ya kiafya mfano magonjwa 
ya kisukari, moyo, kansa, figo na watu wanaoishi na VVU wasipangiwe kazi kwenye 
maeneo hatarishi kwa kuwa wakipata maambukizi wanaathirika zaidi, hivyo ni 
muhimu kuwakinga. 

ii) Viongozi wanashauriwa kutoa elimu ili kuepuka unyanyapaa wa waandishi 
wanaokwenda kuripoti matukio ya mlipuko wa ugonjwa wa Corona. 

iii) Wakuu wa vyombo vya habari wanashauriwa kutafuta wataalam wa saikolojia 
watakaoweza kutoa msaada wa kisaikolojia kwa watumishi katika kipindi cha 
majanga hususan kwa wale wanaoripoti habari za ugonjwa wa Corona. 

iv) Iwapo mwandishi/ mpiga picha anatembelea kituo cha afya chenye wagonjwa 
wenye maambukizi ya Corona, nyumbani kwa mtu anayeugua, eneo la karantini au 
mtaa wenye watu wengi anapaswa kuzingatia hatua za kudhibiti maambukizi 
kama kunawa mikono kwa sabuni na maji yanayotiririka au kutakasa mikono kwa 
dawa maalum(sanitizer), kukaa umbali unaozidi mita moja (1) baina ya mtu na mtu 
bila kusahau kuvaa barakoa. 

v) Iwapo mwandishi au mpiga picha anafanya kazi katika eneo lililoathiriwa, kwa 
mfano kituo cha afya anaweza akahitaji viatu vya kuvaliwa kwa muda au atumie 
buti zisizoingiza maji za kuvaliwa juu ya viatu vya kawaida. Vyote ni lazima 
vipanguswe/ kusafishwa vyema baada ya kuondoka eneo hilo. 

vi) Mwandishi au mpiga picha atumie glavu za kukinga mikono iwapo anafanya 
kazi ndani ya eneo hatarishi kwa mfano kituo cha kuwatibu wagonjwa. Vifaa 
vingine vya kimatibabu vya kukinga mwili (PPE) kama vile vazi maalum la kukinga 
mwili dhidi ya maambukizi linalofunika mwili wote na barakoa inayofunika uso 
vinaweza kuvaliwa kwa ushauri wa wataalam wa afya iwapo mwandishi 
ameruhusiwa kutembelea maeneo hatarishi. 

vii) Baada ya kufanya kazi kwenye maeneo hatarishi, mwandishi au mpiga picha 
anapaswa kufuatilia hali yake ya afya mara kwa mara kubaini kama ana dalili za 
ugonjwa huu ili awahi kituo cha afya. 

viii) Iwapo mwandishi au mpiga picha amerejea kutoka eneo lililo na kiwango 
kikubwa cha maambukizi, kuna uwezekano mkubwa sana kwamba atalazimika 
kujitenga kwa kuzingatia maelekezo ya Serikali na wataalam wa afya. 

SURA YA 7
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ix) Ni muhimu kwa mwandishi au mpiga picha kutunza afya yake kipindi chote cha 
mlipuko wa ugonjwa wa Corona kwa kuzingatia: 

                Lishe bora hasa inayojumuisha matunda na mboga za majani, 

                Kufanya mazoezi, 

                Kulala muda wa kutosha masaa nane (8), 

                Kuepuka vilevi kama sigara, pombe na madawa ya kulevya na 

                Kufanya mambo ya kutuliza akili ili kupunguza msongo wa mawazo. 
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8.0 MAMBO YA KUZINGATIA KATIKA KUHAKIKISHAA 
MAKUNDI MAALUM YA JAMII (WALEMAVU, WAZEE, 

WANAWAKE, WATOTO NA  JAMII YA PEMBEZONI 
YANAELIMISHWA KUHUSU UGONJWA WA CORONA  

8.1 Watoto   

Wanawake, wazee, vijana, watoto, watu wenye ulemavu na jamii za pembezoni  
wanadhaniwa kuwa katika hatari zaidi wakati wa dharura na majanga kwa sababu ya 
ukosefu wa taarifa sahihi. 

Utoaji taarifa juu ya hatari, kupanga mipango ya ushiriki wa jamii kwa jinsia, lugha, na 
tamaduni za mahali husika kunaboresha maarifa na uwezo wa jamii kuchukua hatua 
stahiki wakati wa majanga yakiwemo milipuko ya magonjwa. 

Kuna masuala yakuzingatia kuhakikisha haki za binadamu na ushirikishwaji wa 
jamii yanazingatiwa katika upelekaji wa taarifa sahihi na kwa wakati kuhusu 
ugonjwa wa Corona kwa makundi tajwa hapo juu kama ifuatavyo;

Watoto wasio na waangalizi na waliotengwa wanaweza kuwa katika hatari zaidi 
wakati wa majanga kwa kukosa taarifa na huduma zinazofaa kwa wakati. Kwa 
kawaida, watoto hawawezi kuelezea hofu yao au wasiwasi wao katika kipindi cha 
majanga. Vipindi vya muda mrefu vya kufungwa kwa shule vinaweza kuwasababishia 
mihemko na wasiwasi. 

Kufadhaika kwa walezi kutokana na ugonjwa wa Corona kunaweza kusababisha 
kuongezeka kwa ukatili dhidi ya watoto nyumbani. Ikiwa walezi wameambukizwa 
inaongeza uhitaji wa usalama na msaada wa kisaikolojia zaidi kwa watoto. 

Zingatia yafuatayo wakati wa kutoa taarifa ya kumuelimisha mtoto kuhusu 
ugonjwa wa Corona; 

Wasiliana/washirikishe watoto na vijana, pamoja na wale ambao wako katika 
mazingira hatarishi na waliotengwa, ili kuelewa wasiwasi wao, hofu na mahitaji yao. 

Tumia vyanzo sahihi kama invyoelekezwa na Serikali kutengeneza vipindi vinavyoel-
ekeza sehemu sahahi ya kupata ushauri nasaha na huduma za msaada kwa wale 
walioathirika. 

Fikiria mahitaji tofauti ya watoto na vijana kulingana na jinsia, muktadha na jamii 
zilizotengwa. 

Andaa vipindi/makala za janga la corona vitakavyovutia watoto kusoma/kusikil-
iza/kuangalia na kuelimika.

Wape wazazi ustadi wa kushughulikia mahangaiko yao wenyewe na kusaidia 
kusimamia stadi hizo kwa watoto wao. 

. 

 

SURA YA 8
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8.2 Watu wenye ulemavu:     

8.4 Wazee:      

8.3 Wanawake na wasichana:     

Upataji wa habari za majanga kwa wakati mara nyingi huwa kizuizi kwa watu 
wenye ulemavu ambao wana mahitaji maalum ya mawasiliano. 

Katika harakati za kuhakikisha kwamba hakuna anayeachwa nyuma kwenye 
kupambana na maambukizi ya ugonjwa wa corona yafuatayo yanapaswa 
kuzingatiwa: 

Kwa hali ya kawaida, Wazee wanahitaji matunzo ya ziada kwa kutegemea hali za 
familia au walezi. Kipindi hiki cha kukabiliana na ugonjwa  wa Corona kinaweza 
kuwa kigumu zaidi kwa wazee iwapo hawatapata taarifa sahihi na kwa wakati juu 
ya tahadhari zinazotolewa ili kukabiliana na ugonjwa huu. Wazee pia wanaweza 
wasielewe habari kwa urahisi na kushindwa kufuata maagizo/maelekezo ya 
kujikinga. 

Kusanya maoni kutoka kwa watu wenye ulemavu. 

Andika au tangaza habari kwa kutumia lugha rahisi inayoeleweka.

Toa habari katika muundo rafiki kama maandishi makubwa au video katika 
mitandao ya kijamii kwa wasiosikia. 

Zingatia ushauri wa wataalam wa huduma za jamii katika kutengeneza vipindi 
na  makala za kuelimisha kundi hili la jamii. 

Hakikisha kwamba vipindi vya redio, televisheni au uandishi wa  
makala za magazetini unazingatia usawa wa kijinsia na kuimarisha nafasi ya 
wanawake katika harakati za kijamii na mapambano dhidi ya ugonjwa wa Corona.

Andika habari au andaa vipindi vyenye ushauri mahususi utakaowasaidia 
wanawake wanaojali na kuuguza watoto, wazee na makundi mengine yaliyo 
hatarini kupata ugonjwa wa Corona.

Hakikisha unaandaa habari/vipindi kwa kuwashirikisha wanawake katika 
mahojiano  ili kufahamu changamoto za kijamii na kiuchumi wanazokabiliana nazo 
na toa ushauri wa kuwasaidia kukabiliana na changamoto zao wakati wa mapam-
bano dhidi ya ugonjwa wa Corona.

Wanawake huunda sehemu kubwa ya wafanyakazi wa afya. Watunzaji wengi wa  
wagonjwa katika ngazi ya familia ni wanawake. 

Wanawake ni washikiri wakubwa katika sekta isiyo rasmi na huathirika zaidi 
kiuchumi katika kipindi cha majanga yakiwemo magonjwa ya mlipuko kama vile 
ugonjwa wa Corona. Wanawake wako katika hatari ya unyanyasaji wa kijinsia.  
Sababu za kiutamaduni zinaweza kuwatenga wanawake katika nafasi za maamuzi  
na kuzuia upatikanaji wao wa habari juu ya majanga yakiwemo magonjwa ya 
milipuko. 

Zingatia yafuatayo ili kusaidia kundi la Wanawake kupata taarifa sahihi zenye 
msaada kwao katika kukabiliana na changamoto za ugonjwa wa Corona; 
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Zingatia yafuatayo wakati unatengeneza taarifa kwa ajili ya kundi la Wazee;      

8.5 Watu wenye magonjwa sugu:      

8.6 Jamii za pembezoni:       
Jamii ya watu wanaoishi maeneo ya pembezoni(Vulnerable communities) mwa 
nchi wako katika hatari zaidi ya kukosa taarifa za majanga.

Hakikisha unatumia lugha inayoeleweka na kundi la watu hao au tafsiri habari 
katika lugha za jamii husika wa maeneo ya pembezoni ili kurahisisha mawasi-
liano hususan katika kutoa tahadhari ya majanga. 

Toa fursa ya kupokea maswali yao na mawazo yao katika lugha yao. Hii ni 
pamoja na kuhakikisha ushiriki kamili wa wanawake wa maeneo hayo. 

Zingatia yafuatayo katika kutoa taarifa kwa kundi hili; 

Kwa ujumla watu wenye magonjwa sugu kama kisukari,figo, VVU, pumu na 
ugonjwa wa moyo wako kwenye hatari kubwa ya kuathirika zaidi na ugonjwa wa 
Corona. Mara nyingi kundi hili hukosa  habari sahihi na kwa wakati inayoelezea 
kwa nini wako kwenye hatari. Kundi hili lina uhitaji wa matibabu maalum na 
kutakiwa kufuata ushauri wa matibabu kila wakati.

Andaa Kipindi au  habari ya mahitaji maalum inayoelimisha kwa nini wenye 
magonjwa sugu wako kwenye hatari zaidi na namna ya kujikinga na 
maambukizi ya ugonjwa wa Corona.

Andaa kipindi au habari inayoelekeza familia namna ya kuwatunza iwapo 
watapata maambukizi ya ugonjwa wa Corona.

Taarifa iwe inayo watia moyo na kuwahimiza kuchukua tahadhari na kufuata 
maelekezo ya wataalam wa afya  kupata matibabu. Pia unaweza kuwapatia 
ushauri wa kisaikolojia kutoka kwa mwana saikolojia unayeweza kumhoji. 

Zingatia yafuatayo ili kuweza kufikisha ujumbe sahihi kwa kundi la watu 
wenye magonjwa sugu; 

Tayarisha makala au kipindi chenye ujumbe unaoendana na hali halisi ya wazee 
ili waweze kujikinga na maradhi katika mazingira tofauti kama nyumbani,soko-
ni, hospitali, vituo vya basi au wakiwa kwenye shughuli nyingine. 

Shirikisha wazee kwa kushughulikia maoni na maswali yao maalum. 

Tengeneza ujumbe maalum unaolenga familia na watoa huduma ya afya 
kuelezea hatari ya ugonjwa wa Corona kwa wazee na jinsi ya kuwatunza. 
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8.7 Kukabili unyanyapaa, ubaguzi na uzushi katika jamii:        

Saidia kueneza habari sahihi kufikia jamii zilizotengwa na/ au jamii zilizo katika 
mazingira hatarishi bila kuonyesha wazi kwamba zinalenga vikundi hivyo pekee. 

Epuka maneno: alama za kijiografia/ kabila (kwa mfano. Wuhan Virus), "mwathiri-
ka", "muambukiza" au "kaeneza kwa wengine". 

Rudia habari tu kulingana na taarifa/ takwimu ya kisayansi ya kuaminika na 
ushauri rasmi wa afya (tumia lugha rahisi na epuka maneno ya kiufundi) – tumia 
lugha nyepesi kukabili/kujibu habari na hisia za uongo pamoja na kuhimiza 
umuhimu wa kuzingatia njia sahihi ya kuzuia maambukizi. 

Tumia habari sahihi na za kuaminika zenye kuleta matumaini kwa makundi 
tofauti ya kijamii. 

Kuongezeka kwa uvumi hatarishi na unyanyapaa kunaweza kudhoofisha juhudi 
kubwa za mapambano dhidi ya ugonjwa wa Corona.

Zingatia yafuatayo ili kuzuia unyanyapaa kwa watu wanaougua au waliougua 
ugonjwa wa Corona; 
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SURA YA 9
9.0. HITIMISHO:        
Vyombo vya Habari ni mhimili muhimu katika kusaidia vita dhidi ya ugonjwa wa 
Corona (COVID-19). Afya ya watumishi wa vyombo vya habari ni muhimu kulindwa 
kwani kudorora kwa afya za watumishi hao kunaweza kudhoofisha juhudi za utoaji 
elimu kwa umma zinazoshirikisha vyombo hivyo. Maelezo haya yanalenga 
kuwakumbusha wamiliki na watumishi kujali afya na kujikinga na maambukizi. 
Aidha, maelekezo ya vitu vinavyopaswa kuzingatiwa wakati wa kuripoti taarifa 
zinazohusu ugonjwa wa Corona yamefafanuliwa. Maelekezo yaliyomo humu 
yanapaswa kuzingatiwa sambamba na miongozo mingine inayotolewa na Shirika 
la Afya Duniani (WHO) na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
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